เมื่อวันที่ 23 สิงหาคม 2560 ดร.ฑีรัตม์ พิริยะพลิน คณบดีวิทยาลัยการท่องเที่ยวและอุตสาหกรรมบริการ มหาวิทยาลัยนครพนม ประธานในพิธีกล่าวเปิดโครงการเตรียมความพร้อมด้านบุคลากรในอุตสาหกรรมท่องเที่ยวและบริการวิชาการ ที่ชุมชนพิมานท่า ตำบลพิมาน อำเภอนาแก จังหวัดนครพนม โดยมีนักศึกษาอาจารย์และเจ้าหน้าที่วิทยาลัยการท่องเที่ยวฯ เข้าร่วมโครงการ เพื่อฝึกฝนวิชาชีพในจังหวัดนครพนมเพื่อเป็นการให้บริการงานด้านวิชาการในลักษณะของการให้คำปรึกษาและอบรมเชิงปฏิบัติการในการให้ความรู้ในด้านการเป็นผู้นำทางด้านการนำเที่ยวในชุมชน และการพัฒนาศักยภาพการให้บริการที่พักแบบ โฮมสเตย์ โดยมีการบูรณาการกิจกรรมเข้ากับรายวิชาปฏิบัติการงานแม่บ้านและรายวิชาการวางแผนการท่องเที่ยว ซึ่งโครงการนี้นอกจากจะเป็นการทำประโยชน์ให้กับสังคมแล้ว ยังเป็นการเพิ่มพูนความรู้และประสบการของอาจารย์ และนักศึกษา อันจะนำไปสู่การพัฒนาหลักสูตร และเป็นการสร้างเครือข่ายกับหน่วยงานต่างๆ ในระดับชุมชน
ภาพ : ณัฐพงศ์ จันทร
ข่าว : ศิขริน โพธิ์แก้ว
ชมภาพทั้งหมด
Related Articles
ภาพบรรยากาศการสอบสัมภาษณ์ นักศึกษาใหม่ รอบ Portfolio วิทยาลัยการท่องเที่ยวและอุตสาหกรรมบริการ ม.นครพนม ระดับ ป.ตรี ประจำปีการศึกษา 2561 วันที่ 27 พ.ย. 2560 ณ อาคารศรีโคตรบูรณ์ วิทยาลัยการท่องเที่ยวและอุตสาหกรรมบริการ มหาวิทยาลัยนครพนม ชมภาพทั้งหมด
วันที่ 22 สิงหาคม 2563 ดร.สุเทพ อารมณ์รักษ์ คณบดีวิทยาลัยการท่องเที่ยวและอุตสาหกรรมบริการ มหาวิทยาลัยนครพนม มอบหมายอาจารย์ ดร.ศรุกา วิสิฐนรภัทร หัวหน้าโครงการจัดตั้งศูนย์ฝึกอบรมพัฒนา ทักษะวิชาชีพแบบมีรายได้ร่วมกับ นายกสมาคมภาษาเพื่อการศึกษาอาชีพและธุรกิจนำเที่ยว เข้าร่วมประชุมกับท่าน เฉลิมพงษ์ บุญรอด ผู้อำนวยการสำนักพัฒนาฝีมือแรงงาน กรมพัฒนาฝีมือแรงงาน ในการเสนอหลักสูตรอบรมวิชาชีพ 1.อาชีพนักการจัดการโปรแกรมการท่องเที่ยวเชิงสุขภาพ จัดสมดุลชีวิตฐานใจกลาย เพื่อการท่องเที่ยว 2. อาชีพวิทยากรเพื่อการท่องเที่ยว( ร่วมกับกรมการท่องเที่ยว) 3. Salon management เพื่อ...
วันที่ 13 มกราคม 2567 วิทยาลัยการท่องเที่ยวและอุตสาหกรรมบริการ มหาวิทยาลัยนครพนม นำโดยนายณัฐวุฒิ สุริวรรณ์ รักษาการหัวหน้าสำนักงานคณบดี พร้อมด้วยอาจารย์อภิไทย แก้วจรัส สาขาวิชาการท่องเที่ยวและอุตสาหกรรมบริการ และสโมสรนักศึกษา ร่วมจัดบูธกิจกรรมงานวันเด็กแห่งชาติ ประจำปี2567 โดยมีนายวีรเดช ชามาตร นายกองค์การบริหารส่วนตำบลขามเฒ่า ประธานในพิธีกล่าวเปิดงานวันเด็กแห่งชาติ ประจำปี2567 ณ องค์การบริหารส่วนตำบลขามเฒ่า ต.ขามเฒ่า อ.เมือง จ.นครพนม คำขวัญวันเด็ก " มองโลกกว้าง คิดสร้างสรรค์ เคารพความแตกต่าง...